หลังจากลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ MOU เมื่อวันที่ 19 เมษายนที่ผ่านมา คณะอาจารย์จากคณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดลได้เดินทางเข้าเยี่ยมชม Cyber Security Operation Center (CSOC) หรือศูนย์ปฏิบัติการเฝ้าระวังความมั่นคงปลอดภัยระบบเทคโนโลยีสารสนเทศ ที่ MFEC โดยมีคุณก่อกนก ภัทรเมธาวรกุล Senior Information Security Director และทีมงาน CSOC จากทีม Information Security ให้การต้อนรับในการศึกษาดูงาน พร้อมทั้งแลกเปลี่ยนประสบการณ์ด้านกระบวนการบริหารจัดการ CSOC ในระดับองค์กร
การผนึกกำลังระหว่างภาคการศึกษาและภาคอุตสาหกรรมไอทีในครั้งนี้ ส่งผลให้เกิดการพัฒนาองค์ความรู้และการวิจัยไปสู่เยาวชนคนรุ่นใหม่ให้สามารถนำไปต่อยอดการพัฒนาเทคโนโลยี Cyber Security Operation Center (CSOC) หรือศูนย์ปฏิบัติการเฝ้าระวังความมั่นคงปลอดภัยระบบเทคโนโลยีสารสนเทศ ในรูปแบบของมหาวิทยาลัยต่อไปในอนาคต
![](https://www.mfec.co.th/wp-content/uploads/2022/08/21-4-01-1024x682.jpg)
![](https://www.mfec.co.th/wp-content/uploads/2022/08/21-4-02.jpg)
![](https://www.mfec.co.th/wp-content/uploads/2022/08/21-4-03.jpg)
![](https://www.mfec.co.th/wp-content/uploads/2022/08/21-4-04.jpg)
![](https://www.mfec.co.th/wp-content/uploads/2022/08/21-4-05.jpg)
![](https://www.mfec.co.th/wp-content/uploads/2022/08/21-4-06.jpg)
![](https://www.mfec.co.th/wp-content/uploads/2022/08/21-4-07.jpg)
![](https://www.mfec.co.th/wp-content/uploads/2022/08/21-4-08.jpg)
![](https://www.mfec.co.th/wp-content/uploads/2022/08/21-4-09.jpg)